Không bằng lái xe oto phạt bao nhiêu tiền?

Điều khiển xe oto nhưng không có bằng lái xe oto sẽ bị CSGT phạt bao nhiêu tiền? Hãy để Trung tâm lái xe Hà An giải đáp thắc mắc cho bạn nhé!

Điều 58 Luật Giao thông đường bộ

Căn cứ vào Điều 58 Luật Giao thông đường bộ về quy định các điều kiện cần có của người lái xe tham gia giao thông như sau:

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

dieu-58-luat-giao-thong-duong-bo-hoclaixehaan

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới

Vì vậy, không có giấy phép lái xe thì bạn đã vi phạm luật giao thông và sẽ bị xử phạt.

Không có bằng lái xe oto phạt bao nhiêu tiền?

Về mức xử phạt với trường hợp không có giấy phép lái xe, Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2020

Mức phạt đối với người điều khiển phương tiện vi phạm:

  • Trường hợp quên không mang Giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng (Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).
  • Trường hợp không có Giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

khong-co-bang-lai-xe-oto-phat-bao-nhieu-tien-hoclaixehaan

Trường hợp người điều khiển không phải chủ phương tiện, theo quy định tại Điều 30 Nghị định 100 thì phạt cả chủ phương tiện về hành vi “Giao xe hoặc để cho người không có Giấy phép lái xe phù hợp điều khiển xe tham gia giao thông” với mức phạt như sau:

  • Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô.
  • Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô.

Không có giấy phép lái xe có bị giữ xe hay không?

Căn cứ vào các điều khoản quy định về mức phạt không có giấy phép lái xe của người điều khiển khi tham gia giao thông tại điềm a Khoản 5; điểm b Khoản 7; điểm b Khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì người điều khiển phương tiện cho thể bị tạm giữ phương tiện vi phạm theo Điều 82.

khong-co-giay-phep-lai-xe-co-bi-giu-xe-hay-khong-hoclaixehaan

Theo đó, Cán bộ có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện vi phạm tối đa là 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt nhằm ngăn chặn ngay hành vi vi phạm hành chính.

Vì vậy, để an toàn cho bản thân cũng như những người xung quanh, bạn cần học bằng lái xe để có được những kiến thức cần thiết. Nếu muốn tìm một nơi học bằng lái xe ô tô Hà Nội thì Trung tâm lái xe Hà An là một trong những trung tâm uy tín hàng đầu hiện nay đấy! Hãy liên hệ với trung tâm để được sắp xếp lịch học nhanh chóng ngay thôi!

Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments